การศึกษาเพื่อพัฒนาทักษะอาชีพ
ทาง กศน.อำเภอสนามชัยเขตได้มีการดำเนินการเกี่ยวกับการจัดโครงการต่างๆตามจุดเน้นการดำเนินงาน สำนักงาน กศน. ดังนี้
ยุทธศาสตร์ที่ 4 ด้านการสร้างโอกาสและความเสมอภาคทางสังคม ข้อที่ 4.4 พัฒนาหลักสูตรการจัดการศึกษาอาชีพระยะสั้น ให้มีความหลากหลายทันสมัย เหมาะสมกับบริบทของพื้นที่และตอบสนองความต้องการของประชาชนผู้รับบริการ โดยจัดโครงการส่งเสริมทักษะอาชีพ สำหรับประชาชนอำเภอสนามชัยเขต จำนวน หลักสูตร ได้แก่
![](/sanamchaikhat/UserFiles/Image/timeline_20200305_160617.jpg)
หลักสูตร การทำขนมกระทงทอง หลักสูตร การทำเมี่ยงสับปะรด
![](/sanamchaikhat/UserFiles/Image/timeline_20200310_190951.jpg)
หลักสูตร การทำชูชิ หลักสูตร การทำเครื่องประดับจากหญ้าแฝก
![](/sanamchaikhat/UserFiles/Image/timeline_20200312_170328.jpg)
หลักสูตร การทำกระเป๋าจากกระจูด หลักสูตร การทำที่ใส่แก้วเยติจากหญ้าแฝก
![](/sanamchaikhat/UserFiles/Image/timeline_25630317_203717.jpg)
หลักสูตร การสานกระบุงจากกระจูด หลักสูตร การปักดอกไม้จากริบบิ้น
ยุทธศาสตร์ที่ 2 ด้านการสร้างความสามารถในการแข่งขัน ข้อที่ 2.1 เร่งปรับหลักสูตรการจัดการศึกษาอาชีพ กศน.เพื่อยกระดับทักษะอาชีพของประชาชนให้เป็นที่รองรับอุตสาหกรรม รวมถึงมุ่งเน้นการสร้างโอกาสในการสร้างงาน สร้างรายได้ และตอบสนองต่อความต้องการของตลาดแรงงานทั้งภาคอุตสาหกรรมและการบริการ สำหรับพื้นที่ปกติให้พัฒนาอาชีพเป็นการต่อยอดศักยภาพและตามบริบทของพื้นที่ โดยจัดโครงการ 1 อำเภอ 1 อาชีพ เรื่องการแปรรูปเห็ด เพื่อให้กลุ่มเป้าหมาย มีความรู้ ความเข้าใจ มีทักษะในการแปรรูปเห็ดและสามารถนำไปทำเป็นอาชีพเสริม ลดรายจ่าย เพิ่มรายได้ ให้แก่ตนเองและครอบครัว ซึ่งจัดโครงการดังกล่าวครอบคลุมทุกพื้นที่
เข้าชม : 1143 |